Bảng thống kê thép khi triển khai bằng family 2D

Cái này chuẩn nè ! Nhưng bạn dùng từ "máy khủng " thì làm mọi người sợ quá , nói chung như công ty bên mình thì máy có giá tầm 20tr thì đã hoàn toàn đáp ứng được rồi , chơi 100% 3d cũng ok . Nếu công ty nào đó chịu đầu tư thì đó không phải là 1 số tiền lớn :grinning: Hơn nữa theo mọi người nói thì vì các công ty ít chịu đầu từ về mặt tool hỗ trợ nên vẽ hết 3d lại khó triển khai ,vì giờ mấy tool hỗ trợ triển khai 3d sang 2d cũng có giá tầm 60 tr / key nên cũng khó đòi hỏi lắm :v

Mình bên kiến trúc, cũng k rành khoản thép này lắm, nghe mấy ae kết cấu nói vậy :smiley:
Cơ mà cũng phải thừa nhận khoản thép của Revit còn yếu và có những cái là giới hạn của phần mềm rồi. Đơn cử đó là sự khai thác về phần cứng, hỗ trợ đa nhân chưa tốt, chưa tối ưu với card đồ họa.

Bác vẽ bằng 2D cũng là 1 phương pháp hay. Theo em bác nên gán tham số cho family để sau có thể report shedule độ dài được :slight_smile:

Nếu làm 2D thì em nghĩ ASD là hỗ trợ tối ưu nhất, vì nó có thể hỗ trợ anh thống kê được, rất nhiều người vẫn làm như vậy, họ quan niệm nhanh đối với họ là được
Nhưng khi làm revit rồi thì ai cũng khuyên nên tập dần làm mọi thứ trên 3D

Ý bác là cái này đúng không ạ. Bên trái của mình là thép dầm bằng family detail item và bảng thống kê của nó. Bên phải là thép dầm cùng kích thước bằng 3D. Còn 2 bảng thống kê, 1 bảng là mình lấy chiều dài thép theo revit tự tính theo BS8666:2005. Còn 1 bảng là mình tùy biến chiều dài thép theo TCVN. Để so sánh khối lượng.