Dynamo: Tạo tường tự động từ Room

Bài viết tại trang chủ http://onebim.vn/huong-dan/dynamo/tao-tuong-tu-dong-tu-room/

Hôm nay xin giới thiệu mọi người một node tạo Tường hoàn hiện tự động khá thú vị trong bộ Modelical Package.

Đặt tường hoàn thiện theo thông tin chứa trong parameter của Room.

Tường sẽ được đặt theo đường biên của Room. Room có thể có nhiều đường biên, kể cả có ở cột giữa, nó tự nhận bề mặt cột. Chỉ duy nhất không xác định được tường cong.

Tường được tạo sẽ tự động join vào tường đã có.

Để sử dụng node này, bạn cần chuẩn bị model như sau:

Room phải có một parameter chứa tên chính xác của Wall Type cần đặt, bạn có thể đặt “Wall Finish”. Và một parameter có kiểu giá trị LENGTH để tường nhận giá trị độ cao. Ví dụ: đặt là “CeilingHeight” = 2800, thì tường sẽ cao 2800.

Chú ý rằng, bề mặt ngoài của Tường hoàn thiện sẽ lấy theo mặt Interior trong cấu tạo của tường.

Download file ví dụ: Wall finishes by Room

Chúc bạn áp dụng được tính năng thú vị này vào công việc. Đừng quên chia sẻ cho bạn bè nếu cảm thấy hữu ích. Xem các hướng dẫn khác về Dynamo tại OneBIM.

Nguồn: Modelical

haha cảm ơn anh . áp dụng đưa vào dự án của mình mới khó .
chứ cái mẫu sao được

Anh thấy đơn giản mà. Trong dự án mới add thêm 2 parameter như bài hướng dẫn. Đặt loại tường cần ốp và cao độ, bấm chạy dynamo là xong.

Mình tao thêm room, cũng ở file mẫu luôn và có add thêm 2 parameter như bài hướng dẫn. Nhưng lại không chạy được nhỉ? Giúp mình với !

Bạn gửi file mình xem nhé.

Mình dùng revit2017 và Dynamo 0.9.1 (có sẵn trong revit). Xem giúp mình cái này với, cái này hay mà quá thiết thực!
Link file :http://www.mediafire.com/file/yt31kh9q2871mk9/Wall_finishes_by_Room_test.rvt

Bản đó cũ rồi, update lên 1.3.0 nhé http://dynamobim.org/download/

OK ! để mình update lên xem sao

Mình update lên rồi, nhưng vẫn không chạy được. Lúc nào rảnh xem giúp mình với ! Thanks nhé !

Chú ý cần gõ bản cũ ra, sau đó mới cài bản mới. Và tải thêm package Modelical

Mình làm trên file của bạn hoàn toàn bình thường

Cảm ơn nhé ! Mình chạy được file mẫu này rồi, nhưng có lúc được lúc không, k biết lý do tại sao nhỉ? mà mỗi lần chạy có phải tải lại package Modelical không? Cho mình hỏi thêm chút là add parameter vào Rooms khi làm dự án mới (trong ví dụ là “CeilingHeight”) thì làm thế nào nhỉ? Mình tìm mãi không thấy chỗ nào có thể tạo được. Thanks !

Thêm project parameter ở đây

Cách thêm tham khảo video

Chỉ cần tải Modelical 1 lần thôi, nếu Run 1 lần rồi thì phải thoát file dynamo đó vào lại mới làm lại đc. Hoặc dùng Dynamo Player thi cứ play là đc.

Nếu bạn nào chưa biết dùng dynamo thì cũng có thể dùng tool miễn phí để vẽ các lớp hoàn thiện tường theo room cũng được. Tuy vẫn còn 1 vài hạn chế với cách này nhưng cũng đẩy nhanh công việc hơn so với cách làm thủ công.

Theo mình thì cố gắng đọc và hiểu các công cụ của dynamo vì nếu không giỏi và không biết lập trình thì vẫn có thể viết ra vài công cụ hỗ trợ cho việc cá nhân. Chứ thực lòng ngồi chờ những tools miễn phí thì lâu

Có cách nào để chạy 1 phòng mình muốn không, chạy tất cả các phòng trong 1 dự án lớn khó kiểm soát quá, cảm giác không an tâm cho lắm

lúc này bạn phải hiểu các node bên trong để tùy biến, lọc các room theo mong muốn

mình thắc mắc 1 chỗ là wall ko bị edit profile nhưng vẫn có thể tự mở lỗ opening cho cửa vậy, cửa chỉ host vào tường chiu lực nên tự mở opening còn tường hoàn thiện đâu có host vào cửa đâu mà vẫn tự mở lỗ dc

nếu mình chỉ chọn 1 room theo ý mình muốn để làm từng room cho dễ kiểm soát thì dùng node nào vậy bạn.

Bạn hiểu như thế này: tường hoàn thiện đc join với tường thô nên sẽ chịu tác động giống tường thô (ở đây là bị khoét).

Một ví dụ đơn giản của việc lọc đối tượng (thường là list):