Vẽ wall bao quanh cột

Chào mọi người !

Mình đang muốn vẽ wall bao quanh cột để làm ván khuôn, mình mới bắt đầu học dynamo, tìm trong forum không thấy chủ đề này, mình cũng có tham khảo một số bài trên forum của dynamo, nhưng khi tạo wall toàn bị lỗi, không hiện wall, báo cấu kiện bị lỗi đã xoá, bạn nào rãnh có thể chỉ giúp mình hoặc share file mình tham khảo với. Cảm ơn đã đọc.

ý bạn là bọc vữa quanh cột, có thể dùng cột Architecture to hơn bọc bên ngoài cột Structure.
Còn làm bằng dynamo lỗi như nào thì bạn up ảnh lên xem nhé

Ý mình là dùng wall làm ván khuôn cột.

đơn giản vì nó cần face của “Mass” chứ không phải của cột

bạn trên nói chuẩn đấy, node bạn đang dùng là wall by face , tức là wall theo mặt mass. Dựng tường bình thường dùng 2 node này nhé:

Mình làm theo trên diễn đàn dynamo, nó ra như thế này, mới tập tành làm theo thôi, nên có gì sai chỗ nào thì chỉ giúp mình với

Đoạn lấy curve bạn chọn curve ở mặt bằng thôi, nếu lấy tất, bao gồm cả curve đứng thì nó lỗi:

cảm ơn bạn, để mình thử xem sao

Bí quá rồi bạn ơi, mò mãi không thể chọn curve theo ý được, do chưa hiểu được hết mấy cái node trong đó.1.dyn (186.4 KB)

Khuyên bạn không nên dùng tường nhé, nó autojoint với cột có thể gây lỗi khó kiểm soát ( lúc được lúc không )

Bạn có lời khuyên nào khi mình muốn tạo ván khuôn cho dầm cột không.

mình không phải dân thi công cũng chả phải kiến trúc nên không biết trả lời sao :)) để mấy bạn chuyên môn trả lời. Còn như trên có vẻ được rồi :slight_smile: không biết hình của bạn có chạy được ko vì mình dùng cột thư viện revit

cho hỏi bạn tạo ván khuôn này nhằm mục đích gì, xuất diện tích ván khuôn ?

lấy mô hình ván khuôn bạn

nếu vậy thì làm family ván khuôn có parameter chỉnh kích thước rồi tìm cách gắn vào là xong, dùng dynamo lấy kích thước của cột rồi gán cho family