Bảng thống kê thép trong Revit Structure

Mình thấy trong Revit thống kê thép chưa đúng theo TCVN, mong các anh em trong diễn đàn giúp đỡ mình cách tạo bảng thống kê cốt thép chuẩn được không ạ.

Chưa đúng theo tcvn là chỗ nào ? Bạn nói rõ cụ thể được không ? Mình đoán là ý bạn là Khung bảng thống kê có phải ko ?

mình muốn nó going như các phần mềm thống kê thép TIP, có các hình dạng thanh thép ghi rõ kích thước luôn

Giống thế nào thì bạn cho mọi người 1 cái ảnh thì mới tưởng tượng được chứ !

kiểu nó thế này bạn ạ

Y hệt như vậy thì khó bạn ,như phần hình ảnh bạn có thể load 1 vào cho thuộc tính của thép ,khi bạn chỉ vào thanh thép bất kì có thuộc tính " Image " đó . Hoặc bạn có thể thử cách xuất bảng thống kê ra Excel , sử dụng các cách link dữ liệu vào trong vị trí bảng bạn cần rồi Import trở lại Revit . Vì mình không làm bên nhà của bạn nên việc làm bảng này cũng không giống nhau , nhưng theo quan điểm của mình việc làm bảng như bạn thế kia chẳng qua là do thói quen từ xưa đến nay thôi chứ làm gì có tiêu chuẩn gì quy định nhỉ , mình nghĩ chỉ cần đủ thông tin và không xấu quá là dc mà , ví dụ mình triển khai chi tiết thép như hình dưới :

1 Like

Thank bạn đã nhiệt tình. Bởi vì mình thấy thống kê thép như cách đấy khá khoa học. nhiwnf vào bangr thống kê có thể biết được đầy đủ thông tin mà lại không rườm rà

Hiên tại thống kê trong Revit chưa hỗ trợ chèn thép như bên CAD.
Theo cách @danghuulam cũng chuẩn mà lại khoa học đó bạn. Hình ảnh trong bảng thông kê như vậy chỉ ý nghĩa minh họa là chính, mình có thể đưa ra hình chung ghi trên đó các kích thước các chiều a, b, c … rồi các cột tiếp theo sẽ là giá trị a,b,c… chính xác từ mô hình.

Muốn tự động hóa thì thay đổi cách làm là điều tất yếu thôi :slight_smile:

1 Like

Bạn tìm hiểu Reinforcement sketch, mình nghĩ nó sẽ giúp bạn giải quyết vấn đề.

thank bạn, để mình tìm hiểu xem

• Bạn có thể dùng một số add in để có thể thống kê như bạn mong muốn.

• Một số addin bạn có thể dùng thống kê được như của thầy NPD, Rdsic hoặc của nước ngoài như sofitik RCD…

cảm ơn bạn, để mình tìm hiểu them

cad làm gì có thống kê thép đâu bạn, đó là addin chạy trên cad đó bạn, có thể là VBA hay autolisp gì đó

:smile: Cad? mình hỏi Revit mà!!!

Chào bạn.
Bạn cũng làm bên cầu đường ạ
Mình có thể trao đổi thêm kiến thức với bạn được không ạ

1 Like

k bạn. mình bên dân dụng

Revit hình như không có tính đoạn nối khi thanh >11,7m