Vấn đề khi Join Tường với cột

Tình là là em em hay mắc vấn đề khi join tường với cột vào nhau, tường hay bị lỗi hiển thị như vầy, đã xóa tường vẽ lại nhưng khi join lại vẫn bị như hình

ngoài ra các bác có thể chia sẻ kinh nghiệm khi vẽ tường cột như thế này không ạ :smiley:

Đến vị trí cột thì bạn ngắt tường bằng lệnh SL là sẽ hết. Tường quá dài, join nhiều thì hay bị lỗi.

1 Like

em cám ơn bác, đơn giản vậy mà không nghĩ ra
bác cho em hỏi thêm về kinh nghiệm vẽ tường này với
bác vẽ tường tới mép cột thì dừng hay đi qua luôn ? nếu đi qua luôn thì dự toán khối lượng sao đúng được ạ ?

Tùy từng giai đoạn, và mục đích sử dụng (BIM uses). Thông thường tới giai đoạn BVTC thì nên ngắt tường tại cột vì : xây thế nào thì vẽ như thế. Còn việc bóc tách KL thì cả 1 câu chuyện dài khác.

1 Like

như vậy là phải vẽ thêm 1 lớp vữa chạy theo chiều dài tường để che đi cột ạ ? :smiley:

Đúng là như vậy :slight_smile:
Xuất ra mô hình để nhà thầu xây dựng sử dụng thì sẽ như vậy, vì họ tiếp nhận mô hình xong sẽ làm bản shop.
Còn nếu mình chỉ xuất bản vẽ thì băng 1 mảng sao cho in đẹp là xong.
Rất là tương đối, phụ thuộc vào mức độ triển khai BIM, thỏa thuận giữa các bên. Nên ko có đúng sai ở vđề này.

Vấn đề này rất là phức tạp tùy theo yêu cầu của chủ dự án, nếu vẽ chi tiết chính xác giữa kiến trúc và kết cấu thì, phần cột kết cấu sẽ vẽ không có lớp trát , phần tường kiến trúc thì vẽ có lớp trát bao phủ luôn qua cột kết cấu, tui thường hay làm thế

Như vậy là chuẩn chỉnh :ok_hand: rồi

anh @DuyVB cho mình hỏi 1 chút về tường trong revit

1. nếu vẽ theo thực tế thì tạo 1 lớp tường vữa mỏng 15mm chạy cùng tường, nhưng khi thả cửa vào thì lớp vữa đó bịt mất cửa.
  2. Còn nếu tạo lớp vữa trong kết cấu của tường thì phần thống kê khối lượng vữa chát làm thế nào anh @DuyVB. Nếu lớp vữa này sử lý trong tường nhà vệ sinh mà ốp gạch lưng lửng thì phải làm sao?
    Vì mình mới tham gia cộng đồng Bim nên còn thiếu kinh nghiệm sử lý mong nhận được sự tư vấn hỗ trợ từ anh và các bạn trên công đồng. Xin cảm ơn.
  1. Bạn join tường vữa với tường gạch thì sẽ tự động trổ lỗ cửa
  2. Thống kê material takeoff. Có thể bỏ khóa lớp vữa để co kéo theo chiều cao của lớp gạch hoàn thiện, hoặc đưa vữa vào tường gạch ốp, lúc đó vẽ tường thô ko vữa
1 Like

Cảm ơn anh @DuyVB.
Phần thống kê material takeoff mình vẫn không thống ke được lớp vữa, và khi mình co kéo lớp vữa thì trong bảng thống kê có thay đổi K anh?

anh @DuyVB có thể hướng dẫn thêm về phần Thống kê material takeoff k?

Phần thống kê material takeoff mình vẫn không thống ke được lớp vữa, và khi mình co kéo lớp vữa thì trong bảng thống kê có thay đổi K anh?

Có nhé. Cách thống kê bạn xem file ví dụ.
https://1drv.ms/u/s!AsiPGlAVqAFsiq4roWpXDGD9QVZ-dA?e=wFTPAt

1 Like

Chào anh, chiều cao lớp trát của tường có thể thay đổi bằng cách kéo lên, xuống như trong file ví dụ của anh được thực hiện như thế nào vậy

Bạn bỏ khóa lớp trát như hình bên dưới

1 Like

Cảm ơn anh…!

Thanks a @DuyVB nhưng mình dùng revit 2017 nên k mở được rồi hic.

Hi a @DuyVB
Mình đã cài bản 2019 đã hiểu và làm được, nhưng giờ mình đang gặp 1 vấn đề nho nhỏ nhờ a hướng dẫn
Trong Dự án mình sài 1 loại tường, có sử dụng Part, loại 1 là bình thường, loại 2 là Part khi thống kê mình thấy như sau
Bảng Part Schedule chỉ thống kê phần Part là OK,
Nhưng Bảng Wall Material Takeoff hay Wall Schedule nó thống kê luôn cả phần tường Part nhưng ở dạng ban đầu chưa Part, như thế sẽ xảy ra trường hợp là mình phải lọc để bỏ kl trùng dẫn đến dất khó phân biệt hoặc sai sót.
A @DuyVB và các Pro có thể hướng dẫn mình cái này với?
Cảm ơn.

Bạn gửi file tường part đấy để mình kiểm tra xem sao nhé

1 Like

Gửi a @DuyVB, xem cho mình với
có 4 bức tường cùng loại type nhưng có 2 bức Part.
Bảng Part Schedule chỉ thống kê phần Part là OK,
Nhưng Bảng Wall Material TakeoffWall Schedule nó thống kê luôn cả phần tường Part nhưng ở dạng ban đầu chưa Part, như thế khi tổng hợp khối lượng rất khó, sẽ xảy ra trường hợp là mình phải lọc để bỏ kl trùng dẫn đến sai sót khi làm việc mà có rất nhiều tường.
A xem có giải pháp nào cho trường hợp này k? theo mình thì tường part phải để thành loại type khác hẳn ra nhưng như thế sẽ tăng khối lượng quản lý type. còn bộ lọc thì mình cũng thử nhưng chưa tìm được lời giải.

Thanks a.